Dien dan vo thuat Internet Marketing Tranh son dau ky thuat so
Chào mừng khách Tìm kiếm | Chủ đề có bài mới | Thành viên | Đăng nhập | Đăng Ký

Nhược điểm của karate Tùy chọn
sv.noivu.9x
Đã gởi: 17/09/2012 lúc 05:32:13
Danh hiệu: Đai trắng
Nhóm: Thành viên

Gia nhập: 01-08-2012
Điểm: 21
Các sư phụ,sư huynh cho đệ hỏi thật sự 1 cậu là:Karate có nhược điểm gì?
Đệ đã tìm trên mạng nhưng toàn câu nói xáo rỗng,chả đâu vào đâu.Mong các sư huynh,sư phụ luyện karate nhiều năm chỉ giáo!:)
THANKS!:)
H91
Đã gởi: 18/09/2012 lúc 05:24:36
Danh hiệu: Member

Gia nhập: 12-09-2012
Điểm: 33
Cậu biết Karate có những môn phái nào?

Học để thi đấu lấy huy chương hay học vì sự đam mê và chiến đấu thật sự?

H91
Đã gởi: 19/09/2012 lúc 12:09:29

Thực ra càng tập thì càng thấy khuyết điểm là ở mình thôi. Chứ không thể nói khuyết điểm của môn võ nào cả.
sv.noivu.9x
Đã gởi: 19/09/2012 lúc 09:07:42

H91 đã viết:
Thực ra càng tập thì càng thấy khuyết điểm là ở mình thôi. Chứ không thể nói khuyết điểm của môn võ nào cả.

Thanks bác!:)
sv.noivu.9x
Đã gởi: 19/09/2012 lúc 09:08:47

H91 đã viết:

1.karate có 4 hệ phái:
Hệ phái Shotokan Ryu (Tùng Đào Quán Lưu)
Hệ phái Wado Ryu (Hòa Đạo Lưu)
Hệ phái Shito Ryu (Mịch Đông Lưu)
Hệ phái Okinawa Goju Ryu (Cương Nhu Lưu)
2.em học để tự vệ ngoài đời cho bản thân và người thân em,không phải vì 2 lý do bác nói
3.Hệ phái đang thịnh hành ở việt nam là:Suzucho Karate-Do còn được gọi là Linh Trường Không Thủ Đạo ( bổ sung)
4.Bác còn câu hỏi nào nữa thì cứ hỏi đi,e tl
Kyu
Đã gởi: 20/09/2012 lúc 11:29:41
Danh hiệu: Đai xanh lợt

Gia nhập: 02-06-2011
Điểm: 1,074
sv.noivu.9x đã viết:
H91 đã viết:

1.karate có 4 hệ phái:
Hệ phái Shotokan Ryu (Tùng Đào Quán Lưu)
Hệ phái Wado Ryu (Hòa Đạo Lưu)
Hệ phái Shito Ryu (Mịch Đông Lưu)
Hệ phái Okinawa Goju Ryu (Cương Nhu Lưu)
2.em học để tự vệ ngoài đời cho bản thân và người thân em,không phải vì 2 lý do bác nói
3.Hệ phái đang thịnh hành ở việt nam là:Suzucho Karate-Do còn được gọi là Linh Trường Không Thủ Đạo ( bổ sung)
4.Bác còn câu hỏi nào nữa thì cứ hỏi đi,e tl

Thực ra karate có hơn 100 hệ phái lớn nhỏ. Tứ hệ phái bạn đưa ra sử dụng luật semi contact trong kumite dc JKA chính thức công nhận. Về phía full contact nổi trội có kyokushin với daidojuku hay kudo là một biến thể. Chúc bạn luyện tập tốt.

Nếu một ngày bạn cảm thấy muốn khóc, hãy gọi cho tôi, tôi không hứa sẽ làm bạn cười, tôi sẽ khóc với bạn.

Nếu một ngày bạn thấy đau buồn, hãy gọi cho tôi, tôi ko dám chắc sẽ xoa dịu nỗi đau nhưng tôi hứa sẽ san sẻ cùng bạn.

Nếu một ngày bạn chạy trốn tất cả, hãy gọi cho tôi, tôi sẽ ko yêu vầu bạn đứng lại, tôi sẽ chạy cùng bạn.

Nếu một ngày bạn không muốn nghe ai nói, hãy để tôi đến bên bạn và im lặng cùng bạn.

Nếu một ngày bạn muốn nói, mà không ai lắng nghe, hãy gọi cho tôi, tôi sẽ đến bên và lắng nghe, dù tôi không hiểu hết được ý bạn.

Nếu một ngày bạn gọi mà không có tôi, hãy đến bên tôi, vì lúc đó tôi mới là người cần bạn.
sv.noivu.9x
Đã gởi: 20/09/2012 lúc 11:45:05

thanks bác!:)
H91
Đã gởi: 20/09/2012 lúc 06:59:36

Kể ra thì cũng nhiều nhỉ.

Nhưng đúng là một số võ đường bây giờ có những tiêu chí khác nhau. Nơi thì dạy để kinh doanh, cũng có nơi thì mở cho vui, nhưng có nơi thì mở vì nhiều lý do khác...
Dù sao cũng tốt vì góp phần duy trì được việc luyện tập võ.

Chúc mọi người luyện tập tốt.
sv.noivu.9x
Đã gởi: 20/09/2012 lúc 09:31:29

H91 đã viết:
Kể ra thì cũng nhiều nhỉ.

Nhưng đúng là một số võ đường bây giờ có những tiêu chí khác nhau. Nơi thì dạy để kinh doanh, cũng có nơi thì mở cho vui, nhưng có nơi thì mở vì nhiều lý do khác...
Dù sao cũng tốt vì góp phần duy trì được việc luyện tập võ.

Chúc mọi người luyện tập tốt.

chuẩn!:)
tn.tbvn
Đã gởi: 21/09/2012 lúc 09:50:49

Gia nhập: 23-07-2012
Điểm: 6
Theo ý kiến cá nhân của mình thì nhược điểm của Karate hiện được giảng dạy ở VN nằm ở các điểm sau:
Ít hoặc không chú trọng tập luyện cách té ngã như Judo, Aikido
Quá nhiều đòn thế so với boxing, muay thái, tán thủ dẫn đến tốn nhiều thời gian để luyện tập thuần thục hơn
Các HLV hay sa lầy vào việc hướng võ sinh tập luyện theo hướng thể thao
Một số võ đường thiếu điều kiện về cơ sở vật chất luyện tập như bao cát, vợt đá,...
Một số võ đường bỏ qua việc dạy kobudo
Các môn binh khí của Kobudo ngày nay đa số là ko thực tế thuận tiện mang vác bên người lắm
H91
Đã gởi: 21/09/2012 lúc 12:34:07

Theo mình thì đó tình trạng của Karate hiện tại chứ không phải nhược điểm.

Thực tế mỗi người tham gia tập đều có những mục đích khác nhau, các nơi dạy võ cũng có mục đích khác nhau, nhiều môn phái... nên để tạo được một chuẩn cho karate nói chung là rất khó!

Nếu mình muốn tập thêm thì tầm sư mà học thôi.
sv.noivu.9x
Đã gởi: 21/09/2012 lúc 05:18:41

H91 đã viết:
Theo mình thì đó tình trạng của Karate hiện tại chứ không phải nhược điểm.

Thực tế mỗi người tham gia tập đều có những mục đích khác nhau, các nơi dạy võ cũng có mục đích khác nhau, nhiều môn phái... nên để tạo được một chuẩn cho karate nói chung là rất khó!

Nếu mình muốn tập thêm thì tầm sư mà học thôi.

chuẩn đóa
Newgen
Đã gởi: 29/09/2012 lúc 08:44:57
Danh hiệu: Đai vàng

Gia nhập: 29-09-2012
Điểm: 563
tn.tbvn đã viết:
Theo ý kiến cá nhân của mình thì nhược điểm của Karate hiện được giảng dạy ở VN nằm ở các điểm sau:
Quá nhiều đòn thế so với boxing, muay thái, tán thủ dẫn đến tốn nhiều thời gian để luyện tập thuần thục hơn
Một số võ đường thiếu điều kiện về cơ sở vật chất luyện tập như bao cát, vợt đá,...
Các môn binh khí của Kobudo ngày nay đa số là ko thực tế thuận tiện mang vác bên người lắm

Bổ xung ý của bạn trên:
1) Kiểu đấm Karate ko thực dụng, ko hiệu quả
2) Tốn nhiều thời gian cho kata...(rất nhiều ng lầm tưởng tác dụng của nó)
CM:
1) Nhiều võ sỹ Karate đấu võ tự do ko đấm kiểu Karate, mà đấm giống box
Kyokushin đấm kiểu Box và tỏ ra rất hiệu quả.
Nhiều phái cổ truyền VN hay Vovinam theo quan sát của mình khi đi quyền đấm khác (nhìn na ná Karate, từ hông, xoáy kiểu Ka nhưng lên đài cũng đấm kiểu box
2) Mấy phái có luyện quyền nhìn chung ko hiệu quả bằng phái ko luyện trền ở trên võ đài
sv.noivu.9x
Đã gởi: 01/10/2012 lúc 08:57:15

Newgen đã viết:
tn.tbvn đã viết:

Bổ xung ý của bạn trên:
1) Kiểu đấm Karate ko thực dụng, ko hiệu quả
2) Tốn nhiều thời gian cho kata...(rất nhiều ng lầm tưởng tác dụng của nó)
CM:
1) Nhiều võ sỹ Karate đấu võ tự do ko đấm kiểu Karate, mà đấm giống box
Kyokushin đấm kiểu Box và tỏ ra rất hiệu quả.
Nhiều phái cổ truyền VN hay Vovinam theo quan sát của mình khi đi quyền đấm khác (nhìn na ná Karate, từ hông, xoáy kiểu Ka nhưng lên đài cũng đấm kiểu box
2) Mấy phái có luyện quyền nhìn chung ko hiệu quả bằng phái ko luyện trền ở trên võ đài

Ý kiến bổ sung quá chủ quan
1.Kiểu đấm karate sao lại không thực dụng trong khi karate được thế giới công nhận?Mình hỏi bạn câu này bởi vì mình rút ra được học karate có lợi gì cho cuộc sống
2.Đúng là karate tốn nhiều thời gian vào kata nhưng bạn có biết vì sao không?Và tại sao phải học kata trước khi học kumite?
Ý chứng minh của bạn quá sai lầm:
1.Bạn nói là bạn quan sát => bạn chưa đi sâu vào karate => chủ quan
2.Không luyện trên võ đài => luyện trong cuộc sống mà trong cuộc sống thì như võ đài thôi bạn ạ! (Dưới góc nhìn của 1 số người theo nghiệp võ)

*)T nói thật,bạn có thể coi là ý kiến chủ quan của t:Karate > taekwondo vì:
1.taekwondo chú trọng chân.Đây vừa là ưu điểm vừa là nhược điểm của taekwondo.Khi bạn dùng taekwondo mà đối thủ tóm được chân trụ hoặc chân đá của bạn là bạn đã xác định die rồi
2.Karate ngược lại (Bạn tự hiểu nha)
Newgen
Đã gởi: 01/10/2012 lúc 11:20:11

Nếu bạn theo dõi các giải đấu lớn của thế giới nơi hội tụ đầy đủ các võ sĩ từ nhiều phái khác nhau khắp nơi trên tg như Kick box K1, MMA như Strice force, pride, UFC...
Bạn sẽ hiểu ý mình
Hoặc nhớ năm xưa khi Thái Quyền thách đấu Karate Nhật. Trong khi các phái Ka khác từ chối thì Kyokushin của cụ Oyama đã nhận lời và chiến thắng....Nhớ là phái này đấm theo kiểu Boxing..
Nếu kiểu đấm Ka hiệu quả sao cụ Oyama ko dùng mà phải thay đổi đấm kiểu Boxing.
Hiện nay phái Ka mà chơi nổi với kick box và muay hầu hết chỉ có Kyokushin
Các phái Ka đấm kiểu truyền thống ko thấy

Newgen
Đã gởi: 01/10/2012 lúc 11:23:09

...............................
C29
Đã gởi: 02/10/2012 lúc 10:59:09
Danh hiệu: Đai nâu đậm
Nhóm: Đai đen , Giám sát, Sanvo_Shorinryu, Thành viên, Thanhvien_OK

Gia nhập: 05-01-2009
Điểm: -315

Cả hai bạn đều đúng theo quan điểm của các bạn.

Kyokushin - Karate Nhật Bản: phù hợp với những người có cơ bắp, thể lực trâu bò, chịu đòn cực giỏi. Đó cũng là điểm chung của những võ sĩ UFC, K1,..mà bạn newgen liệt kê. Ngay chính trong nội bộ giải Kyokushin, rất ít những võ sĩ thấp bé nhẹ cân đoạt được danh hiệu. Có lẽ chỉ duy nhất Sensei Kenji Midori (1m65, 70kg) làm được ở giải World 5th. Nhưng kì tích đó đừng hòng có người lặp lại.

Karate Okinawa hay Karate truyền thống: Chủ trương không giao đấu, tập thiên về quyền Kata và tập rất nặng về công phá. Phom người gọn gàng, dẻo dai linh hoạt, không quá cơ bắp. Đó có lẽ là hình ảnh bạn Sv.noivu.9x nói đến. Ở VN thì khó kiếm ai dạy được cái này. Còn Newgen thì đang nói đến Karate Shotokan thể thao ăn điểm phổ biến hiện nay. Đó là Karate thể thao.

Còn về áp dụng thực tiễn, theo ý tôi, 01 cú đấm (không găng) trúng mặt (không giáp), không cần phải quá mạnh, là cũng đủ người bthuong đo đất rồi. Đánh nhau ngoài đường cần nhanh nhẹn hơn sức mạnh bạn newgen à. Đánh đôi co, rề rà thì 01 CA bắt, 02 bạn nó kéo đến hội đồng thì sức voi cũng phải chết.

Thân mến,

ippon. http://www.youtube.com/watch?v=DCO3jHZtfs0
Xanh lợt http://www.youtube.com/watch?v=AI91sMdL7MA
Xanh đậm http://www.youtube.com/watch?v=TGj3lwWWUys
Nâu http://www.youtube.com/watch?v=VxgFTo1zMO4
gigabyte
Đã gởi: 02/10/2012 lúc 01:05:06

Gia nhập: 29-12-2010
Điểm: 15
C29 đã viết:

Cả hai bạn đều đúng theo quan điểm của các bạn.

Kyokushin - Karate Nhật Bản: phù hợp với những người có cơ bắp, thể lực trâu bò, chịu đòn cực giỏi. Đó cũng là điểm chung của những võ sĩ UFC, K1,..mà bạn newgen liệt kê. Ngay chính trong nội bộ giải Kyokushin, rất ít những võ sĩ thấp bé nhẹ cân đoạt được danh hiệu. Có lẽ chỉ duy nhất Sensei Kenji Midori (1m65, 70kg) làm được ở giải World 5th. Nhưng kì tích đó đừng hòng có người lặp lại.

Karate Okinawa hay Karate truyền thống: Chủ trương không giao đấu, tập thiên về quyền Kata và tập rất nặng về công phá. Phom người gọn gàng, dẻo dai linh hoạt, không quá cơ bắp. Đó có lẽ là hình ảnh bạn Sv.noivu.9x nói đến. Ở VN thì khó kiếm ai dạy được cái này. Còn Newgen thì đang nói đến Karate Shotokan thể thao ăn điểm phổ biến hiện nay. Đó là Karate thể thao.

Còn về áp dụng thực tiễn, theo ý tôi, 01 cú đấm (không găng) trúng mặt (không giáp), không cần phải quá mạnh, là cũng đủ người bthuong đo đất rồi. Đánh nhau ngoài đường cần nhanh nhẹn hơn sức mạnh bạn newgen à. Đánh đôi co, rề rà thì 01 CA bắt, 02 bạn nó kéo đến hội đồng thì sức voi cũng phải chết.

Thân mến,

Anh C29 chắc chưa update thông tin, tại giải World Open năm 2011 Tariel Nikoleishvili (1m72) đã thắng Ewerton Teixeira (1m88) trong trân chung kết. Từ đầu vòng loại đến chung kết đều đấu với đối thủ thể hình trội hơn.

Đánh trúng mặt chỉ cần không quá mạnh cũng đủ đo ván. Chỉ có điều nếu đối mặt với người biết võ ở 1 trình độ nhất định thì ra đòn được là 1 chuyện, trúng hay ko là chuyện khác, trúng mà đối phương có gục ko lại là chuyện khác. Theo ý tôi thì sức mạnh là thứ ko thể thiếu trong mỗi đòn đánh, sức mạnh cũng phải đi song song với sự tăng tiến trong kỹ thuật của mỗi người.
C29
Đã gởi: 02/10/2012 lúc 01:36:12
Danh hiệu: Đai nâu đậm
Nhóm: Đai đen , Giám sát, Sanvo_Shorinryu, Thành viên, Thanhvien_OK

Gia nhập: 05-01-2009
Điểm: -315

Tôi có coi trận đó nhưng không nghĩ anh Tariel chỉ cao có 1m72 vì nhìn anh ta cũng khá to. Nhưng nhiêu đó cũng là đáng nể rồi. Cảm ơn bạn đã cho thông tin. Cũng khá lâu rồi mới có một Little Giant Champion nhỉ. Tôi vẫn thích nhất giải 4th và 5th thôi.

Thân mến,

ippon. http://www.youtube.com/watch?v=DCO3jHZtfs0
Xanh lợt http://www.youtube.com/watch?v=AI91sMdL7MA
Xanh đậm http://www.youtube.com/watch?v=TGj3lwWWUys
Nâu http://www.youtube.com/watch?v=VxgFTo1zMO4
Newgen
Đã gởi: 25/12/2012 lúc 08:27:41

Anh em xem thêm về nhược điểm cũng như ưu điểm của Karate ở đây
http://karate.vn/default.aspx?g=posts&m=22874#22874
Ai đang xem chủ đề này?
Guest

Di chuyển
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Diễn đàn chính RSS : RSS

Bản quyền bởi Yet Another Forum.net phiên bản 1.9.1.8 (NET v2.0) - 29-03-2008
Copyright © 2003-2008 Yet Another Forum.net. All rights reserved.
Thời gian xử lý trang này hết 0.851 giây.