Dien dan vo thuat Internet Marketing Tranh son dau ky thuat so
Chào mừng khách Tìm kiếm | Chủ đề có bài mới | Thành viên | Đăng nhập | Đăng Ký

Hỏi về cách hít thở và làm chủ hơi thở trong thi đấu ? Tùy chọn
back_kick
Đã gởi: 25/05/2011 lúc 08:50:21
Danh hiệu: Đai trắng
Nhóm: Thành viên

Gia nhập: 25-05-2011
Điểm: 6
Các sư phụ và các huynh Karate có thể chia sẽ cho mình và các bạn khác biết về cách hít thở và khả năng kiểm soát hơi thở trong quá trình training và thực chiến không ???
Xin chân thành cảm ơn !

Karate-do sức mạnh đến từ bên trong ^^!
songoku881
Đã gởi: 10/06/2011 lúc 11:41:16

Gia nhập: 19-03-2011
Điểm: 6
Theo kinh nghiệm của mình thì trong lúc tập luyện cứ: hít nhanh, thở ra chậm. Khi thở ra thì hóp bụng vào, không thở dốc mà thở điều hòa.
Còn trong chiến đấu thì em chịu ... Có sư huynh nào vào chỉ giáo ????

Quyết tâm biến Mawashi geri thành tuyệt chiêu ......!!!!
pikachu_vn9x
Đã gởi: 10/06/2011 lúc 10:17:20
Danh hiệu: Đai xanh lợt

Gia nhập: 02-04-2009
Điểm: 933
Theo mình nghĩ thì yếu tố bình tĩnh trong chiến đấu sẽ kiểm soát hơi thở không rối loạn. Và tập luyện thường xuyên để tạo sức bền bỉ trong chiến đấu.

.../)_/) .(\_(\...................(\_/)
..(^.^),(^_^) ................(>.<)
o('')('') ('')('')/..............o(('')('')

Người thương người bao nhiêu cũng là thiếu , người ghét người chút xíu cũng là thừa.

Quân tử hòa nhi bất đồng, tiểu nhân đồng nhi bất hòa
virus
Đã gởi: 11/06/2011 lúc 01:17:22
Danh hiệu: Đai xanh lợt

Gia nhập: 03-02-2011
Điểm: 1,083
nếu quá chú tâm vào thở thì k có thời gian để chú tâm vào trận đấu, thở đúng cách mà thể lực yếu thì cũng hụt hơi như thường, bạn nên tập nhiều để việc thở trở thành 1 phản xạ chứ đừng chú tâm nhiều, nếu bạn thở sai bạn sẽ thấy nó ngượng nghịu 1 tí là biết (vd bạn thử hít đât khi xuống thở còn khi lên hít đi, sẽ rất gượng gạo vì thở sai) đồng thời tập thể lực nhiều vào để khi đấu nếu có căng thẳng quá mà thở sai thì cũng lâu xuống sức
Theo mình thấy thì sân mình thở theo nguyên tắc xuống hít vào lên thở ra, phát lực thở ra giãn lực hít vào, co người thì thở ra giãn người thì hít vào,... nếu bạn mún biết chính xác cách thở thì cứ theo nguyên tắc đó mà tìm hiều xem đòn đánh đó co người hay giãn người hoặc đòn đánh phát lực và giãn lực như thế nào rồi tìm ra 1 cách thở đúng nguyên lý và phù hợp với mình nhất
Nói chung là có điều kiện sân bãi rộng rãi thì cứ chăm tập đi rồi nó sẽ tự quen2

Khan Chung
Đã gởi: 12/06/2011 lúc 02:31:32
Danh hiệu: Đai vàng

Gia nhập: 11-02-2010
Điểm: 794
back_kick đã viết:
Các sư phụ và các huynh Karate có thể chia sẽ cho mình và các bạn khác biết về cách hít thở và khả năng kiểm soát hơi thở trong quá trình training và thực chiến không ???
Xin chân thành cảm ơn !

http://www.youtube.com/watch?v=9I28RIdYZYo
Trong clip này có chỉ một tí căn bản về vấn đề hít thở khi thi đấu.

Ý kiến nhỏ với bạn chủ topic là thay vì đặc câu hỏi để tìm câu trả lời, bạn hãy tự research (khảo nghiệm) để tìm câu trả lời và đặc câu hỏi để lấy gợi ý (nhằm trả lời câu hỏi "tại sao lại như vậy, mà không như kia"). Đó là cách nhanh nhất và hiệu quả nhất để có câu trả lời rất riêng và rất hiệu quả cho bản thân.

Gợi ý của mình là: thải tối đa CO2 (sinh ra trong quá trình vận động), hấp thụ tối đa O2 ^^Chúc bạn vui.
k84
Đã gởi: 13/06/2011 lúc 08:55:25
Danh hiệu: Advanced Member

Gia nhập: 09-06-2011
Điểm: 99
theo mình thì cứ hít vào (nhanh nhưng hít thật sâu) thở ra (thở ra nhanh và mạnh để tống hơi độc ra) là được .
bài tập như sau: bạn tập chạy liên tục 10 vòng sân bóng đá và nhanh (khoảng 5km), khi bắt đầu mệt thì bạn bắt đầu tập thở theo nhịp đã định sẵn (nhịp thở như thế nèo thì bạn tự nghĩ ra cho phù hợp với bạn là được ) . bạn tập đến khi nèo thuần thục kiểu thở của bạn và khg mệt nữa thì lúc đó bạn thành công rùi .
chúc bạn sớm thành công !
JunO
Đã gởi: 09/10/2011 lúc 10:08:21

Gia nhập: 09-10-2011
Điểm: 24
Hít thật sâu bằng mũi và thở mạnh ra bằng miệng ... đây là cách hít thở của mình
Ai đang xem chủ đề này?
Guest

Di chuyển
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Diễn đàn chính RSS : RSS

Bản quyền bởi Yet Another Forum.net phiên bản 1.9.1.8 (NET v2.0) - 29-03-2008
Copyright © 2003-2008 Yet Another Forum.net. All rights reserved.
Thời gian xử lý trang này hết 0.970 giây.