Dien dan vo thuat Internet Marketing Tranh son dau ky thuat so
Chào mừng khách Tìm kiếm | Chủ đề có bài mới | Thành viên | Đăng nhập | Đăng Ký

làm ơn giúp em đòn chân của Karate với Tùy chọn
nguyenducthuan
Đã gởi: 13/01/2012 lúc 10:50:00
Danh hiệu: Advanced Member
Nhóm: Thành viên

Gia nhập: 17-10-2011
Điểm: 294
chào các anh, em hiện đang tập về đòn chân và mấy kỷ thuật hơi khó nên mong được các anh chỉ dạy cho 2 vấn đề này chút ạ.

em đang tập đòn chân Mawashi Geri và ME Geri, tập đá bằng nhượng bàn chân, đá vào tập nệm phẳng thì đá dễ còn đá vào bao cát tròn thì nhiều lúc hay đá ko chính xác khiến hơi đau ngón chân, xin hỏi làm sao để tập đá cho chuẩn ạ ?

còn vấn đề thứ 2 là em tìm hiểu trên mạng thì thấy có 2 kiểu đá hơi giống nhau là Gyaku và ura mawashi geri.

ko biết có phải Gyaku là đá bằng bàn chân còn Ura Mawashi là bằng gót chân ko ạ ? trông có vẻ 2 đòn đó giống nhau nên em muốn hỏi kỹ hơn cho biết, trong lớp thấy có mấy thằng Đai Đen mà nó cãi là ko có đòn Ura Mawashi mà chỉ có Gyaku Geri @_@ em thấy trên mạng có nhiều video về Ura Mawashi là móc gót chân vào mặt đối phương mà ?

mong các anh chỉ giáo giúp em 2 vấn đề đó với ạ.
chân thành cảm ơn nhiều
uoc_mo_toa_sang
Đã gởi: 13/01/2012 lúc 03:54:47

Gia nhập: 22-02-2010
Điểm: -394
Trong karate có dùng đòn móc gót.nhưng rất tiếc vì là tên tiếng nhật nên em không nhớ.còn việc tập đá mà đau là dĩ nhiên.anh nên tập chậm"chậm mà chuẩn" và quan sát phần tiếp xúc của chân.nếu sai có thể để lại chấn thương sau khi đá.chúc anh tập tốt.
luan7749
Đã gởi: 25/02/2012 lúc 02:35:24
Danh hiệu: Member

Gia nhập: 04-11-2010
Điểm: 30
Theo mình thì thấy đá Megeri lúc mới tập thì thường theo phản ứng tự nhiên chân sẽ chạm ở ngón nhiều hơn là mu bàn chân hay cẳng chân như các anh đai đen dạy ở sân, nên khi bạn đá nệm thì nguyên phần từ mu tới ngón chân đều vào nệm, lực trải đều ra và không thấy đau là phải rồi. Còn khi đá bao cát (treo) hay bó tầm vông (ko phải gọi đúng tên ko) thì nếu quen kiểu đá "bằng ngón" thì lực đá sẽ vào phần ngón chân, sinh đau là phải rồi, nếu lúc đấu hăng quá mà ngón chân trúng gối hay trỏ đối phương là coi như bó bột luôn.

Nói chung bạn nên tập đá nhiều thôi, để quen điểm tiếp xúc lúc đá là ở mu bàn chân, chớ ko phải ngón. (Mà hình như mình nhớ ko nhầm thì có lần mấy a đai đen có nói về đòn móc vòng cầu dùng ngón quét vào mặt đối phương, nhưng sân ta dùng luôn gót chân).

Còn về vấn đề thứ 2 thì kiến thức mình ko đủ nên ko dám nói càn ^^, chờ các anh đai cao giải đáp.
Kyu
Đã gởi: 25/02/2012 lúc 07:55:17
Danh hiệu: Đai xanh lợt

Gia nhập: 02-06-2011
Điểm: 1,074
luan7749 đã viết:
Theo mình thì thấy đá Megeri lúc mới tập thì thường theo phản ứng tự nhiên chân sẽ chạm ở ngón nhiều hơn là mu bàn chân hay cẳng chân như các anh đai đen dạy ở sân, nên khi bạn đá nệm thì nguyên phần từ mu tới ngón chân đều vào nệm, lực trải đều ra và không thấy đau là phải rồi. Còn khi đá bao cát (treo) hay bó tầm vông (ko phải gọi đúng tên ko) thì nếu quen kiểu đá "bằng ngón" thì lực đá sẽ vào phần ngón chân, sinh đau là phải rồi, nếu lúc đấu hăng quá mà ngón chân trúng gối hay trỏ đối phương là coi như bó bột luôn.

Nói chung bạn nên tập đá nhiều thôi, để quen điểm tiếp xúc lúc đá là ở mu bàn chân, chớ ko phải ngón. (Mà hình như mình nhớ ko nhầm thì có lần mấy a đai đen có nói về đòn móc vòng cầu dùng ngón quét vào mặt đối phương, nhưng sân ta dùng luôn gót chân).

Còn về vấn đề thứ 2 thì kiến thức mình ko đủ nên ko dám nói càn ^^, chờ các anh đai cao giải đáp.

Đòn Maegeri đá bằng ức bàn chân tên tiếng nhất là Koshi chứ ko phải là cái Haisoku đâu nhá. Muốn biết nó là cái gì thì xem hình bên dưới đó.
Các anh Suzucho theo hệ phái Semi-contact đến đai đen rồi còn không biết là đòn Uramawashi nổi tiếng thì pó tay nhưng cũng có thể chấp nhận được chứ còn ai theo Shotokan không biết thì úp mặt vô vách là vừa rồi. Mà hình như cái chủ đề này đóng bụi cả tháng rồi 18

Nếu một ngày bạn cảm thấy muốn khóc, hãy gọi cho tôi, tôi không hứa sẽ làm bạn cười, tôi sẽ khóc với bạn.

Nếu một ngày bạn thấy đau buồn, hãy gọi cho tôi, tôi ko dám chắc sẽ xoa dịu nỗi đau nhưng tôi hứa sẽ san sẻ cùng bạn.

Nếu một ngày bạn chạy trốn tất cả, hãy gọi cho tôi, tôi sẽ ko yêu vầu bạn đứng lại, tôi sẽ chạy cùng bạn.

Nếu một ngày bạn không muốn nghe ai nói, hãy để tôi đến bên bạn và im lặng cùng bạn.

Nếu một ngày bạn muốn nói, mà không ai lắng nghe, hãy gọi cho tôi, tôi sẽ đến bên và lắng nghe, dù tôi không hiểu hết được ý bạn.

Nếu một ngày bạn gọi mà không có tôi, hãy đến bên tôi, vì lúc đó tôi mới là người cần bạn.
choi17dem
Đã gởi: 25/02/2012 lúc 10:13:32

Gia nhập: 13-11-2009
Điểm: 246
Cám ơn Kyu trước về 2 tấm hình!
goju
Đã gởi: 31/03/2012 lúc 11:38:28

Gia nhập: 09-11-2011
Điểm: -41
Hôm nay tôi tình cớ tìm được 1 clip của thầy Kagawa mô tả Maegeri để vượt qua khoảng cách xa: hình như phải hơi dướn tới trước ngay trong lúc chân để đá chưa chạm mục tiêu, để làm được vậy thì chân sau nhún giúp cho người vươn ra trước.

http://www.youtube.com/watch?v=2HDCc0qjSq0&NR=1&feature=fvwp

Tôi sẽ luyện đòn này, rất thú vị

Thầy Kagawa 8 dan JKS của Shotokan có rất nhiều clip về đòn chân, tôi thường thấy các cú đá của thầy có vẻ rất "dài": có lẽ thầy nghiêng người ra trước.
trung1987tnt
Đã gởi: 08/05/2012 lúc 03:26:43
Danh hiệu: Đai trắng

Gia nhập: 16-10-2011
Điểm: 27
đúng rồi, có clip the art of kumite của master kagawa thấy rất rõ, đòn tập cơ bản kô yêu cầu lệch trọng tâm,nhưng chiến đấu thì thường đưa trọng tâm lướt tới, từ tsuki hay geri đều thế cả

Xuân khứ bách hoa lạc
Xuân đáo bách hoa khai
Sự trục nhãn tiền quá
Lão tòng đầu thượng lai
Mạc vị xuân tàn hoa lạc tận
Đình tiền tạc dạ nhất chi mai.
(Cáo tật thị chúng-Thiền sư Mãn Giác)
HoneyFC_karate_98
Đã gởi: 07/07/2012 lúc 10:40:08
Danh hiệu: Member

Gia nhập: 05-07-2012
Điểm: 33
goju đã viết:
Hôm nay tôi tình cớ tìm được 1 clip của thầy Kagawa mô tả Maegeri để vượt qua khoảng cách xa: hình như phải hơi dướn tới trước ngay trong lúc chân để đá chưa chạm mục tiêu, để làm được vậy thì chân sau nhún giúp cho người vươn ra trước.

http://www.youtube.com/watch?v=2HDCc0qjSq0&NR=1&feature=fvwp

Tôi sẽ luyện đòn này, rất thú vị

Thầy Kagawa 8 dan JKS của Shotokan có rất nhiều clip về đòn chân, tôi thường thấy các cú đá của thầy có vẻ rất "dài": có lẽ thầy nghiêng người ra trước.

clpi nay` cua? b hay that day'5

SHMILY
=> See
How
Much
I
Love
You

Ai đang xem chủ đề này?
Guest

Di chuyển
Bạn không thể tạo chủ đề mới trong diễn đàn này.
Bạn không thể trả lời chủ đề trong diễn đàn này.
Bạn không thể xóa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể sửa bài của bạn trong diễn đàn này.
Bạn không thể tạo bình chọn trong diễn đàn này.
Bạn không thể bỏ phiếu bình chọn trong diễn đàn này.

Diễn đàn chính RSS : RSS

Bản quyền bởi Yet Another Forum.net phiên bản 1.9.1.8 (NET v2.0) - 29-03-2008
Copyright © 2003-2008 Yet Another Forum.net. All rights reserved.
Thời gian xử lý trang này hết 0.809 giây.